Tìm kiếm
Hôm nay ngày : 21-08-2019
Tổng số tin : 221706

Thời hạn của hợp đồng cho tặng nhà giữa cha mẹ và con cái

Lượt xem: 1701 - Ngày đăng : 17.10.2011
------------------------------------------------------------------------------------------------

 Quảng Cáo!
 Mở bán đợt 1 chung cư An Bình City 232 Phạm Văn Đồng
 Mở bán đợt 1 chung cư The Golden Palm Lê Văn Lương
 Mở bán đợt 1 chung cư Chung cư Quảng An CĐT Tân Hoàng Minh
------------------------------------------------------------------------------------------------

Hợp đồng cho tặng giữa cha mẹ, con cái sau khi hoàn thành hợp đồng, thì hiệu lá»±c của hợp đồng có thời hạn là bao lâu kể từ ngày ký?

Trường hợp anh trai và chị dâu tôi (Ä‘ang đứng tên chủ sở hữu) làm hợp đồng cho tặng mẹ tôi căn nhà Ä‘ang đứng tên. Mẹ tôi Ä‘ang lo không biết có phải Ä‘óng lệ phí trÆ°á»›c bạ thế nào?  Chân thành cảm Æ¡n!

Trả lời

Theo ná»™i dung thÆ° bạn gá»­i và căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành Công ty Luật Thiên Bình xin phúc Ä‘áp đến bạn nhÆ° sau:

Điều 467 Bá»™ Luật Dân sá»± 2005 quy định: Tặng cho bất Ä‘á»™ng sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thá»±c hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất Ä‘á»™ng sản phải đăng ký quyền sở hữu. Hợp đồng tặng cho bất Ä‘á»™ng sản có hiệu lá»±c kể từ thời Ä‘iểm đăng ký; nếu bất Ä‘á»™ng sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lá»±c kể từ thời Ä‘iểm chuyển giao tài sản.

Theo Ä‘ó, chỉ khi mẹ bạn tiến hành thủ tục đăng ký biến Ä‘á»™ng (trÆ°á»›c bạ, sang tên) thì khi Ä‘ó mẹ bạn má»›i xác lập đầy đủ các quyền của chủ sở hữu theo quy định.

Khi đăng ký biến Ä‘á»™ng, trong trường hợp này, các bên sẽ được miá»…n thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân và miá»…n lệ phí trÆ°á»›c bạ theo quy định tại Khoản 11, Điều 3 Thông tÆ° 68/2010/TT-BTC ngày 26/4/2010 của Bá»™ Tài chính hÆ°á»›ng dẫn về lệ phí trÆ°á»›c bạ (“Thông tÆ° 68”).

Bạn cần lÆ°u ý rằng, Thông tÆ° 68 quy định thời hạn phải kê khai lệ phí trÆ°á»›c bạ vá»›i cÆ¡ quan Thuế là chậm nhất ba mÆ°Æ¡i ngày (30) ngày kể từ ngày cÆ¡ quan Nhà nÆ°á»›c có thẩm quyền ký xác nhận “hồ sÆ¡ tài sản hợp pháp”. Nếu quá thời hạn nói trên mà chÆ°a tiến hành thủ tục kê khai thì sẽ bị xá»­ phạt theo quy định Luật Quản lý thuế.
Quản Lý Sàn
Tu van Mr. Điền Dien thoai 0904 983 989
Tu van Mr. Quân Dien thoai 0914.71.9889
Tư vấn bán chung cư Hà Nội
Tu van Mr. Điền Dien thoai 0904 983 989
Tu van Mr. Hải Dien thoai 0969 31 7989
Phản ánh - Khiếu nại
Tu van Hotline Dien thoai 0905 312 668
Dự án tiêu biểu
chung cư parkview residence Goldmark city chung cu hp landmark tower
DMCA
chungcunhadep.com value chungcunhadep.com Real PR
chungcunhadep.com Trust chungcunhadep.com Alexa/PageRank